Choose another language. 

yadda ake fata: Darasi daga Isra’ilawa da tsammaninsu na Almasihu, Kashi na 24
 
Rubutu: Joshua 2: 1-21

Joshuwa ɗan Nun ya aiki mutum ɗari biyu daga Shitim su yi leƙo asirin ƙasar, suna cewa, “Ka je ka ga ƙasar, wato Yariko.” Saboda haka suka tafi suka shiga gidan karuwa mai suna Rahab, suka kwana a can.

2 Aka faɗa wa Sarkin Yariko cewa, “Ga waɗansu mutane sun zo wurin nan cikin daren nan don Isra'ilawa su bincike ƙasar.”

3 Sarkin Yariko ya aika wurin Rahab ya ce, fito da mutanen da suka zo wurinki waɗanda suka shiga gidanki, gama sun zo ne don su leƙi asirin ƙasar duka.

4 Matar kuwa ta ɗauki mutanen biyu ta ɓoye ta, ta ce haka ne, “Mutane sun zo wurina, amma ban san daga inda suka fito ba.

5 Lokacin da aka rufe ƙofar, lokacin da duhu yake, sai mutanen suka fita, inda ba maza ban tafi ba. Gama za ku ci su.

6 Amma ta kawo su kan rufin gidan, ta kuma ɓoye su da sandunan flax, wadda ta shimfiɗa a kan rufin.

7 Mutanen kuwa suka bi su har zuwa hanyar Urdun zuwa kwari. Da zaran waɗanda suka fa fafare su suka bi, suka rufe ƙofar.

8 Kuma tun kafin a dage farawa, ta hau zuwa gare su a kan rufin.

9 Sai ta ce wa maza, Na sani cewa Ubangiji ya ba ku ƙasar, da cewa your firgita ya sauka a kanmu, da kuma cewa duk mazaunan ƙasar sun gaji saboda ku.

10 Gama mun ji yadda Ubangiji ya busar muku da Jar Teku, lokacin da kuka fito daga Masar. da abin da kuka yi wa sarakunan nan biyu na Amoriyawa waɗanda suke a hayin Urdun, Sihon da Og waɗanda kuka karkashe su.

11 Da muka ji waɗannan al'amura, zukatanmu suka narke, ba sauran ƙarfin hali a cikin kowane mutum, saboda ku. Gama Ubangiji Allahnku shi ne Allah a Sama daga bisa, da duniya a ƙasa.

12 Yanzu fa, ku rantse mini da Ubangiji, tunda na yi muku alheri, ku ma za ku yi wa gidan mahaifina alheri, ku kuma ba ni tabbatacciyar alama.

13 Za ku ceci mahaifina, da mahaifiyata, da 'yan'uwana, da ƙanwata, da abin da suke da shi, da ku ceci rayukanmu daga mutuwa.

14 Mutanen kuwa suka amsa mata, suka ce, Rayuwarmu ce don namu, idan ba ku faɗi wannan maganarmu ba. Sa'ad da Ubangiji ya ba mu ƙasar, za mu yi muku alheri da aminci. ”

15 Sa'an nan ta saukar da igiyar ta taga, gama gidanta na kan garun garin ne, ta zauna a bangon.

16 Sai ta ce musu, "Ku tafi zuwa ga dutsen, don kada masu bi su gamu da ku; Sai ku ɓuya a can kwana uku, har masu bin sawun su dawo, bayan haka sai ku tafi.

17 Mutanen kuwa suka ce mata, “Za mu kuɓuta daga rantsuwarku wadda kika rantsar da mu.

18 Ga shi, lokacin da muka shiga ƙasar, sai ku ɗaura wannan jan zanen tagar a cikin taga wanda kuka saukar da mu. gida zuwa gare ka.

19 Duk wanda ya fita daga ƙofar gidanka zuwa kan titi, to, jininsa yana bisa kansa, mu kuwa ba za mu zama marasa laifi ba, duk wanda ya kasance tare da kai a gidan, alhakin jininsa yana bisa kansa. mu, idan wani hannu ya kasance a gare shi.

20 Idan ka faɗi wannan maganar namu, to, za mu daina rantsuwa da ka yi mana.

21 Sai ta ce, bisa ga maganarku, don haka ya kasance. Ta kuwa sallame su, suka tafi. Ita kuma ta ɗaura layin mulufi a taga.

-------

Yadda ake fata: Darasi daga Isra’ilawa da tsammanin Almasihu game da su, Kashi na 24 (Babban Wa'azin Zabi na Biyu # 239)

Robert Mounce ya ce, “Tarihi fansa bai cika ba har sai Almasihu ya dawo. Wannan ne don wasan karshe a cikin babban wasan fansa wanda Ikilisiya ta jira.

A cikin waƙar ban dariya Calvin da Hobbes, maigidan Calvin yana kama shi yana zaune a teburinsa yana murɗa taga. "Me yasa baka aiki Calvin ba?" Ba tare da tunani mai zurfi ba Calvin ya shaida wa maigidan nasa, "Saboda ban gan ka zuwa ba." A cikin hanyoyi da yawa muna bacci kuma ba mu ga abin da ke zuwa ba. Sakamakon haka, ba ma aiki. Bawai muna yiwa Ubangiji aiki bane. Muna cikin aiki kawai tare da biyan bukatun rayuwa.

A sakonmu na karshe, mun fara kallon labarin Rahab. Yanzu zamu ci gaba da duban kwatanci tsakanin labarin Rahab da kuma begen da muke da shi a cikin zuwan Kristi na biyu.

Ana iya misalta span leƙen asiri biyu da suka taho wurin Rahab da farkon zuwan Kristi. Lokacin da Yesu ya zo, ya yi wa duniya gargaɗi game da fushin mai zuwa. Ya fada masu cewa hanya daya tilo da zasu sami ceto shine dogara da shi. Amma, mutane kalilan ne suka yi tunani. Kamar yadda 'yan leƙen asirin suka yi wa Rahab alƙawarin cewa za ta kuɓutar da ita daga halaka mai zuwa, Yesu ya yi alkawarin waɗanda mu ke da Kiristoci cewa za a kuɓutar da mu daga halakar duniya da miyagu.

Dawowar sojojin Isra'ila suna kama da zuwan Almasihu na biyu na gaba. A karo na farko da Isra'ilawa suka shiga Yariko, sun zo kamar 'yan leken asiri. A karo na biyu, sun zo ne a matsayin masu nasara. A karo na farko da Yesu ya shigo duniya, ya zo cikin tawali'u kuma bashi da inda zai sa kansa a duk lokacin hidimarsa. A karo na biyu, Yesu zai dawo cikin iko da ɗaukaka.

Kamar Rahab tana jiran Isra’ilawa su dawo, suna ɗaukar bege a cikin alkawarin cewa za ta tsira daga mutuwar da ke kan gaba don sauran mutanen da ke zaune a Yariko, ya kamata mu jira Yesu ya dawo, muna ɗaukar bege cikin tabbacin cewa Yesu zai dawo a matsayin Sarki mai nasara, tare da duk rundunar sama a bayan sa. Koyaya, kamar yadda muke jira da fata, bai kamata mu zama marasa rago ba. Kamar yadda Rahab ta tara duka dangin nata domin suma su sami ceto, ya kamata mu faɗakar da duk waɗanda za mu iya daga fushin su zo su rokesu su sa bangaskiyarsu cikin Kiristi domin su sami ceto tare da mu.

-----
 
Yanzu, idan ku ba mai bi ne cikin Yesu Kiristi ba, ina roƙonku ku dogara da shi domin zai dawo kuma ba ku son a bar shi a baya. Anan ne zaka iya sanya bangaskiyar ka da dogara gareshi domin Ceto daga zunubi da sakamakon zunubi.
 
Na farko, yarda da cewa kai mai zunubi ne, kuma cewa ka karya dokar Allah. Littafi Mai Tsarki ya ce a cikin Romawa 3:23: "Gama duka sun yi zunubi, sun kasa kuma ga ɗaukakar Allah."
 
Na biyu, yarda da cewa akwai hukuncin zunubi. Littafi Mai Tsarki ya fada a cikin Romawa 6:23: “Gama sakamakon zunubi mutuwa ne…”
 
Na uku, yarda cewa kana kan hanyar zuwa jahannama. Yesu Kiristi ya ce a cikin Matta 10:28: "Kuma ku ji tsoron wadanda suka kashe jiki, amma ba ku da ikon kashe rai: sai dai ku ji tsoron shi wanda yake da ikon rusa rai da jiki a jahannama." Hakanan, Littafi Mai-Tsarki ya faɗi a cikin Ruya ta Yohanna 21: 8: "Amma masu tsoro, da marasa-gaskiya, da masu ƙyama, da masu kisa, da mazinata, da bokaye, da masu bautar gumaka, da dukkan maƙaryata, za su sami nasu rabo a cikin tafkin wanda yake ƙone da wuta da brimstone: wanda shine mutuwa ta biyu. "
 
Yanzu wannan mummunan labari ne, amma ga labari mai dadi. Yesu Kristi ya ce a cikin Yahaya 3:16: "Gama Allah yayi ƙaunar duniya, har ya ba da begottenansa, haifaffe shi kaɗai, domin duk wanda ya gaskata da shi kada ya lalace, amma ya sami rai na har abada." Kawai kayi imani da zuciyar ka cewa Yesu Kiristi ya mutu saboda zunuban ka, an binne shi, kuma ya tashi daga mattatu ta wurin ikon Allah domin ka domin zaka iya rayuwa tare da shi na har abada. Yi addu'a kuma roƙe shi ya shiga zuciyarka a yau, zai kuwa aikata.
 
Romawa 10: 9 & 13 yana cewa, “Idan kun yi magana da bakinku Ubangiji Yesu, kun kuma yi imani da zuciyar ku cewa Allah ya tashe shi daga matattu, za ku sami ceto… Gama duk wanda ya yi kira da sunan Ubangiji. Ubangiji zai sami ceto. "
 
Idan kun yi imani cewa Yesu Kristi ya mutu akan gicciye don zunubanku, an binne shi, kuma ya tashi daga matattu, kuma kuna so ku dogara da shi don cetonka a yau, da fatan za a yi addu'a da ni wannan addu'ar mai sau: Allah Mai Tsarkin Allah, na gane cewa Ni mai zunubi ne kuma na aikata wasu munanan abubuwa a cikin raina. Nayi nadama game da zunubaina, kuma yau na zaɓi juyawa daga zunubaina. Don Yesu Kiristi, don Allah, ka gafarta mini zunubaina. Na yi imani da duk zuciyata cewa Yesu Kiristi ya mutu saboda ni, an binne shi, kuma ya tashi. Na dogara da Yesu Kiristi a matsayin mai cetona kuma na zabi bi shi a matsayin Ubangiji daga yau. Ubangiji Yesu, don Allah ka shiga cikin zuciyata ka ceci raina ka canza rayuwata a yau. Amin.
 
Idan kawai kun amince da Yesu Kiristi a matsayin mai cetonka, kuma kayi addu'ar wannan addu'a kuma tana nufin hakan daga zuciyar ka, Ina sanar da kai cewa bisa tushen maganar Allah ne, yanzu zaka sami ceto daga wuta kuma kana kan hanya zuwa sama. Maraba da zuwa dangin Allah! Taya murna kan yin abu mafi mahimmanci a rayuwa kuma shine ke karɓar Yesu Kiristi a matsayin mai cetonka. Don ƙarin bayani don taimaka muku haɓaka a cikin sabon bangaskiyarku cikin Kiristi, je zuwa Bishara Light Society.com ku karanta "Abin da ya kamata ya yi bayan kun shiga ta ƙofar." Yesu Kiristi ya ce a cikin Yahaya 10: 9, "Ni ne ƙofar: Ni tawa idan wani mutum ya shiga, ya sami ceto, ya shiga da fita, ya sami makiyaya."
 
Allah na kaunar ka. Muna son ku. Kuma Allah ya albarkace ku.